Buod ng isang aralin sa pagbuo ng pagsasalita sa pangkat ng paghahanda ng paaralan na "mga ibon sa taglamig". Buod ng isang pinagsamang aralin sa edukasyon sa kapaligiran at pag-unlad ng pagsasalita sa pangkat ng paghahanda sa paksang "Mga ibon sa taglamig ng aming rehiyon"

Layunin: komprehensibo maayos na pag-unlad pagkatao, pag-unlad ng pagsasalita at mga katangian ng kaisipan alinsunod sa edad ng mga bata, paghahanda para sa paaralan.

Lugar na "Cognition"

1. Pagpapalawak at sistematisasyon ng mga ideya tungkol sa mga ibon sa taglamig;
Pagsasama-sama ng kakayahang makilala sa pamamagitan ng hitsura at pangalanan sila.
2. Pagpapabuti ng kakayahang mag-navigate sa espasyo (unawain ang mga terminong "kaliwa", "kanan", "ibaba", "itaas", mga preposisyon "pagkatapos", "bago", "itaas", "sa ilalim", "sa pagitan", "mula sa").
3. Paunlarin ang kakayahang maghambing iba't ibang ibon, itinatampok ang mga pagkakatulad at pagkakaiba.

Lugar ng komunikasyon

1. Pagpapabuti ng pagsasalita ng mga bata bilang isang paraan ng komunikasyon
2. Pagpapalawak, paglilinaw at pag-activate ng diksyunaryo sa paksang "Mga ibon sa taglamig".
3. Patuloy na pagbutihin ang kakayahang magsulat ng isang naglalarawang kuwento sa isang partikular na paksa.
4. Pag-aaral na bumuo ng mga pangungusap na may kahulugan ng pagsalungat (a).
5. Paggamit ng maramihang pangngalan sa pananalita.
6. Praktikal na paggamit ng possessive adjectives, ang kanilang kasunduan sa kasarian at bilang.

Lugar ng kalusugan

1. Pag-unlad ng pangkalahatang mga kasanayan sa motor. Pag-unlad ng interes sa mga panlabas na laro at mga pangangailangan para sa pisikal na aktibidad.
2. Pag-unlad mahusay na mga kasanayan sa motor mga kamay
3. Pag-unlad ng visual na pang-unawa.

Larangan ng edukasyon "Paggawa"

1. Pagpapalawak ng pang-unawa ng mga bata sa gawaing pang-adulto.
2. Paglalahat ng mga ideya ng mga bata tungkol sa propesyon ng ornithologist.

Lugar na "Sosyalisasyon"

1. Palakasin ang kakayahang gampanan ang iba't ibang tungkulin alinsunod sa balangkas ng laro.
2. Bumuo ng katalinuhan at ang kakayahang mag-isa na malutas ang isang ibinigay na problema sa isang didactic na laro.

Lugar na "Masining na pagkamalikhain"

Palawakin ang hanay ng mga materyales na magagamit ng mga bata sa pagguhit upang lumikha ng isang nagpapahayag na imahe (mga lapis na may kulay, mga krayola ng waks, mga pastel).

Lugar ng musika

Patuloy na bumuo ng mahusay na mga kasanayan sa pang-unawa at pagyamanin ang mga karanasan ng mga bata.

Kagamitan at materyales:

Mga larawan ng paksa na naglalarawan ng mga ibon sa taglamig.
Mga emblema (para sa mga larong panlabas).
Diagram na may mga larawan at pangalan ng mga ibon.
Pagre-record ng "Mga Boses ng Ibon".
Outline na imahe ng mga ibon sa taglamig.
Whatman. (“Pasaporte” ng mga ibon sa taglamig).
Mga lapis na may kulay, mga krayola ng waks.
D/ larong “Feathers”.
Larawan ng mga ibon sa taglamig sa format na "Presentasyon".
Laptop.

Panimulang gawain:

1. Tingnan ang mga guhit na may mga bata, tandaan ang kanilang mga pangalan, katangian panlabas na mga palatandaan(buntot, tuka, kulay ng balahibo, laki), tungkol sa pag-aalaga ng mga ibon sa taglamig.
2. Pakikipag-usap sa mga bata habang nagmamasid at nagpapakain sa mga ibon sa paglalakad.
3. Pagbasa ng encyclopedic at fiction na literatura.
4. Pagsasaulo ng mga tula tungkol sa mga ibon.
5. Panimula sa propesyon ng ornithologist.
6. Pagawaan ng mga bata: pagguhit at pag-sculpting ng mga ibon sa taglamig.

Mga anyo ng pag-oorganisa ng magkasanib na aktibidad

1. Pagmamasid.
2. Pag-uusap.
3. Pagbasa ng fiction at encyclopedic literature.
4. Paraan ng laro.
5. Pagguhit.

Nagsasagawa ng GCD:

1. Oras ng pag-aayos.

Pumasok ang mga bata sa bulwagan. Mga tunog ng musika (ang trill ng iba't ibang mga ibon).

Guys, isipin natin na ngayong dumating tayo sa park, may mga puno sa paligid at may naririnig tayong mga boses?

Gusto mo bang pakinggan silang kumanta?

Alam mo na may mga taong nag-aaral ng mga ibon. Sino ang nakakaalala sa pangalan ng propesyon na ito? Gusto mo bang maglaro ng ornithologist? Nasa park kami, maraming ibon dito. Naririnig mo ba ang kanilang mga boses?

1. "Hanapin ang ibon"

Mahuhulaan ng mga ornithological scientist kung anong uri ng ibon ito sa pamamagitan ng paglalarawan ng hitsura at gawi nito. At kaya mo?

2. Larong "Hulaan ang mga bugtong." Paghula ng mga bugtong.

Umupo sa "Bench". Sasabihin ko sa iyo ang mga bugtong, at kung tama ang hula mo, lalabas ang mga sagot.

Hulaan ng mga bata ang mga bugtong, pagkatapos ay lilitaw ang isang laptop na may mga larawan ng mga ibon sa taglamig (na nahulaan ng mga bata).

Nakabihis na siya para sa trabaho
Maginhawa, simple, matalino,
Naka-red beret siya
At isang makulay na pangkalahatang
(Woodpecker)

Mas maliwanag ang dibdib kaysa sa madaling araw
WHO? (Sa bullfinch)

Hulaan kung anong uri ng ibon
Tumalon sa daan
Para bang hindi siya takot sa pusa -
Nangongolekta ng mga mumo
At pagkatapos ay tumalon sa isang sanga
At mga tweet: "Chick-chirp"
(Maya)

Tulad ng isang soro sa mga hayop,
Ang ibong ito ang pinakamatalino sa lahat.
Tumalon siya malapit sa bahay
Ano ang kanyang pangalan? (uwak)

Ngayon makinig sa isa pang bugtong.

Ang ibong ito ay isang ibong taglamig. Ang kanyang ulo at mga pakpak ay itim. Ang buntot ay itim din, ngunit may napakagandang maberde na kulay, mahaba at tuwid na parang arrow. At sa mga gilid ay ganap na puti ang mga balahibo. Samakatuwid, ang ibong ito ay tinawag na puting-panig. (magpie)

Nag-usap kami tungkol sa mga ibon, pinakain, iginuhit at nililok, marami kang natutunan tungkol sa kanila. At maaari kang gumawa ng iyong sariling mga bugtong. Gusto mong subukan?

Sumulat ang mga bata ng isang kuwento na naglalarawan sa iba pang mga ibon (kuwago, kalapati, utong).

2. Lumilitaw ang larawan ng crossbill at bullfinch ng mga ibon.

Tingnan ang mga ibon na ito. Ito ay isang bullfinch. Ang bullfinch ay isang ibon na lumilipad papunta sa amin mula sa hilagang kagubatan. Dumating sa amin na may hitsura ng mga unang frost. At sa tagsibol ito ay lumilipad pabalik sa hilagang kagubatan nito. Ang kanyang dibdib ay pula, ang kanyang buntot, ang mga dulo ng kanyang mga pakpak at ang kanyang ulo ay madilim na asul, na may puting guhit sa kanyang mga pakpak. Ang bullfinch ay kumakain ng mga buto ng halaman at rowan berries.

At ang ibong ito ay isang crossbill. Pulang pula ang buong katawan ni Klest. Mga pakpak lang itim at puti. Ang ibong ito ay kumakain ng mga buto ng spruce at mga pine cone, kaya ganito ang hugis ng tuka nito: itaas na bahagi hubog paitaas at Ilalim na bahagi- pababa. Ang crossbill ay nagpaparami ng mga ibon sa taglamig. Para pakainin ang iyong mga sisiw ng mga buto ng kono.

3. Larong "Hanapin ang mga pagkakaiba".

Maaari kong imungkahi na maglaro ka kawili-wiling laro. Tingnan muli ang mga ibon na ito. Ang mga ornithologist ay madalas na naghahambing ng mga ibon sa kanilang trabaho. At mahahanap mo ang mga pagkakaiba. Maglaro tayo?

Ang bullfinch ay may pulang dibdib lamang, habang ang crossbill ay may pulang buong katawan.

Ang mga pakpak ng bullfinch ay madilim - ng kulay asul, at ang crossbill ay itim at puti.

Ang bullfinch ay kumakain ng mga rowan berries, at ang crossbill ay kumakain sa mga buto ng spruce at pine cone.

Pinapisa ng bullfinch ang mga sisiw nito sa tagsibol, at ang crossbill sa taglamig.

5. Laro "Sino ang matulungin." Diagram na naglalarawan ng mga ibon sa taglamig.

Tingnang mabuti ang diagram.

Naiisip ko ang mga ibong sumunod... (bullfinch)

Sino ito? Bago...? Sa kanan ng...? Sa kaliwa ng…? Sa itaas...? Sa ilalim ng...? Sa pagitan... At ngayon ikaw.

Nagawa namin ang isang mahusay na trabaho, at ngayon maaari kang magpahinga at maglaro sa parke.

6. Laro sa labas na "Maghanap ng pares."

Ang bawat bata ay nakakakuha ng larawan ng isang ibon na nakadikit sa kanilang mga damit. Tunog ng musikang "Birdsong". Ang mga bata ay "lumilipad" sa paligid ng "park"; kapag natapos ang musika, lahat ay naghahanap ng mapapangasawa. (Ang laro ay paulit-ulit ng 2 beses).

May alam akong laro na tinatawag na “Find a Pair”. Gusto mo turuan kita? Bawat isa sa inyo ay magiging ibon at makakahanap ng mapapangasawa.

7. Larong "One-Many" - tingnan ang nakaraang gawain. Ang mga bata ay nakatayo nang magkapares (Sa larong "Maghanap ng Pares") ang speech therapist ay nagtanong:

Anong klaseng ibon kayo? (mga bullfinches).

Ang isa ay isang bullfinch, at marami ang...

Una kaming bumuo maramihan ang mga ibon na inilalarawan sa mga emblema, at pagkatapos ay ang iba pa.

8. D/i “Kaninong balahibo.”

Hanapin guys kung ano ang aking natagpuan.

Ano sa tingin mo ito? (mga balahibo ng ibon)

Ang mga ibon ay nagmamadaling makarating sa amin kaya't nalaglag ang kanilang mga balahibo. Ipunin natin sila at tingnan kung kaninong balahibo mayroon tayo. Maaaring matukoy ng mga ornithologist kung saang ibon kabilang ang balahibo, subukan natin.

Ang mga bata ay nakahanap ng mga balahibo at tumayo kasama ng mga ito sa ilalim ng nais na ibon.

Kaninong balahibo ito? (passerine, uwak, kalapati, atbp.)

Sa kanilang trabaho, ang mga ornithologist ay gumagawa ng mga sketch ng mga ibon o kumukuha ng mga larawan ng mga ito. Ngayon ay kukulayan natin ang mga ibon sa taglamig, bigyang pansin ang kulay ng balahibo. Piliin kung aling ibon sa taglamig ang iyong ipinta. (Umupo ang mga bata sa inihandang mesa).

9. Pag-unlad ng mga kasanayan sa pinong motor na "Pangkulay ng mga ibon". Sa panahon ng pagkukulay, tumutunog ang musikang "Voices of Birds" (crossbill, sparrow, bullfinch, crow). Sa dulo, pinangalanan ng mga bata kung aling ibon ang kanilang ipininta.

10. "Pasaporte ng mga ibon sa taglamig."

Kapag natapos ng mga ornithologist ang pag-aaral ng mga ibong ito, nagsusulat sila ng isang artikulo, trabaho o libro, at ngayon ay tatapusin natin ang pagpuno ng pasaporte ng taglamig na ibon.

Ikinakabit namin ang mga nawawalang ibon, na pininturahan ng mga bata, sa isang sheet ng whatman paper. Ang papel ng Whatman ay may pre-label na "wintering birds" at nagpapakita ng diagram para sa pagbuo ng isang mapaglarawang kuwento. (Pangalan, bahagi ng katawan, kulay, saan sila nakatira, kung ano ang kanilang kinakain).

Tingnan ang pasaporte ng mga wintering birds na nakuha namin. Ano ang matututuhan natin dito?

Anong uri ng mga ibon?
Ano ang pangalan ng.
Mga bahagi ng katawan.
Gumawa ng kwento...

Bilang isang grupo, pipirmahan namin ang mga pangalan ng mga ibon.


Target: Pinagsasama-sama ang kaalaman tungkol sa mga ibon sa taglamig sa aming lugar.

Mga gawain sa pagsasanay at pagpapaunlad:

Lugar na "Cognition"
1. Pagsama-samahin at palawakin ang kaalaman tungkol sa mga ibon sa taglamig;
Pagsasama-sama ng kakayahang makilala sa pamamagitan ng hitsura at pangalanan ang mga ito.

Lugar ng komunikasyon
1. Pagpapabuti ng pagsasalita ng mga bata bilang isang paraan ng komunikasyon.
2. Pagpapalawak, paglilinaw at pag-activate ng diksyunaryo sa paksang "Mga ibon sa taglamig".
3. Ituro ang kakayahang lutasin ang mga bugtong at bumuo ng mapanlikhang pag-iisip.

Lugar ng kalusugan
1. Pag-unlad ng pangkalahatang mga kasanayan sa motor. Pag-unlad ng interes sa mga panlabas na laro at mga pangangailangan para sa pisikal na aktibidad.
2.Development ng fine motor skills ng mga kamay.
3. Pag-unlad ng visual na pang-unawa.

Lugar na "Sosyalisasyon"
Bumuo ng katalinuhan at ang kakayahang independiyenteng lutasin ang isang partikular na problema sa isang didactic na laro.

Mga gawaing pang-edukasyon:
Alagaan ang pagmamahal at maingat na saloobin sa mga ibon, isang pagnanais na tulungan sila sa mga kondisyon ng taglamig.

Kagamitan at materyales:
Mga larawan ng paksa na naglalarawan ng mga ibon sa taglamig.
Larawan ng mga ibon sa taglamig sa format na "Presentasyon".
Multimedia screen at projector.
tagapagpakain.
Teksto ng kwento, mga bugtong.
Mga mangkok na may iba't ibang uri pagkain ng ibon / buto, cereal, mumo ng tinapay, piraso ng mantika/.
Mga larawan-mga palaisipan ng iba't ibang mga ibon.

Panimulang gawain:
1. Tingnan ang mga ilustrasyon kasama ang mga bata, tandaan ang kanilang mga pangalan, mga katangiang panlabas na katangian (buntot, tuka, kulay ng balahibo, laki), at tungkol sa pag-aalaga ng mga ibon sa taglamig.
2. Mga pag-uusap
3. Pagbasa ng encyclopedic at fiction na literatura.
4. Pagawaan ng mga bata: pagguhit at pag-sculpting ng mga ibon sa taglamig.

Mga anyo ng pag-oorganisa ng magkasanib na aktibidad
1. Pagmamasid.
2. Pag-uusap.
3. Pagbasa ng fiction at encyclopedic literature.
4. Paraan ng laro.
5. Pagguhit.

Nakaplanong resulta: aktibong pakikilahok ng mga bata, ang kakayahang bumalangkas ng mga sagot sa mga tanong ng guro, karunungan sa diyalogong pagsasalita, palakaibigang pagpapahayag sa proseso ng kolektibong aktibidad.

PAG-UNLAD NG KLASE:

Oras ng pag-aayos.
Gumising kami. Sa isa't-isa
ibinaling ang kanilang mga mukha.
Nagkamay sila at ngumiti.
Yakapin natin ang ating mga kaibigan!
Well, handa ka na bang maglaro?
Mga bata: Oo, handa na kami.
Tagapagturo: Magaling guys, lahat tayo ay nagbigay sa isa't isa ng isang piraso ng kabutihan.
(slide No. 2)
SA.: Isang kawili-wiling pakete ang dumating ngayon. Hulaan mo kung sino ang nagpadala nito sa amin?
Nakatira siya sa isang cartoon...
kulay lila,
mahilig talaga magluto
walang mas magandang hostess.
Mahilig siyang mag-ski,
Nagbibigay ng payo sa mga kaibigan
At, tulad nila, bilog ang lahat...
natutunan? Naghihintay ako ng mga sagot!
Hulaan ng mga bata /Sovunya/ (slide No. 3)

SA.: Magaling, nahulaan mo nang tama. Tingnan natin kung ano ang inihanda ni Sovunya para sa atin. May sulat din pala dito.
Liham mula kay Sovunya.
Hello guys! Alam kong mahal na mahal mo ang mga ibon at marami kang alam tungkol sa kanila. Inihanda ko ito para sa iyo kawili-wiling mga bugtong, mga twister ng dila, kwento at laro. Gusto mo ba silang makilala? Kung gusto mo lahat, magiging masaya din ako para sayo. Taos-puso. Sovunya.
SA: Guys, may iba pa sa package!
(Maglabas ng isang sobre na may mga bugtong mula sa parsela)
SA: Narito ang ilang kawili-wiling mga bugtong tungkol sa mga ibon. Hulaan natin sila.
SA: Makinig nang mabuti:
1. Magkaiba tayo ng kulay, makikilala mo kami sa taglamig at tag-araw,
Kung ipapapak natin ang ating mga pakpak, tayo ay nasa asul na langit,
Marunong tayong kumanta, kumanta at kumakanta.
Pakainin kami sa taglamig. Mga bata, sino tayo? Pangalanan ito. /Mga Ibon/ (slide No. 4)
2. Nahuhuli ako ng mga bug sa buong araw, kumakain ng bulate,
Hindi ako lumipad palayo sa isang mainit na rehiyon, nakatira ako dito sa ilalim ng bubong.
Sisiw - tweet! at huwag kang mahiya! Naranasan ko na... /sparrow/ (slide No. 5)
3. Kaluskos mula sa umaga: “Tama! Tara na!" Anong oras na?
Napaka hassle niya. Kapag ito ay pumutok….. /Magpie/ (slide No. 6)
4. Sa paligid ng trunk ng isang malaking pine tree, ang mga cone ay makikita sa snow.
Dito, sa forge, ang maliksi... naglaan ng maraming pagsisikap. /Woodpecker/ (slide No. 7)
5. Tulad ng isang soro sa mga hayop, ang ibong ito ang pinakatuso.
Tumalon siya malapit sa bahay, at ang pangalan niya ay... /Crow/ (slide No. 8)
SA: Magaling! Hinawakan namin sila ng maayos.
SA: Sino ang makapagsasabi sa akin kung anong dalawang grupo ang nahahati sa mga ibong naninirahan dito? /taglamig at migratory/. Ngayon ay ipapakita ko sila sa iyo, at sasabihin mo sa akin kung ano ang tawag sa kanila.
Slide show bullfinch (slide No. 9)
Crossbill (slide No. 10)
Waxwing (slide No. 11)
Tit (slide No. 12)
SA.: Magaling ang ginawa mo.
SA: Guys, tandaan natin ang mga tula tungkol sa mga ibon. Sino ang may gusto at makakapagsabi sa kanila.
/Nagbasa ng tula ang mga bata/
Ang mga maya ay mapaglaro,
Tulad ng mga malungkot na bata,
Nakasiksik sa may bintana.
Ang maliliit na ibon ay malamig,
Gutom, pagod,
At mas humigpit ang yakap nila.
S. Yesenin

Narito ang isang uwak na nakaupo sa bakod.
Ang lahat ng mga kamalig ay naka-lock nang mahabang panahon.
Ang lahat ng mga convoy ay dumaan, lahat ng mga kariton ay dumaan,
Oras na para sa masamang panahon.
Siya ay nagkakagulo sa bakod -
Sa aba niya, totoong aba!
Pagkatapos ng lahat, ang uwak ay walang butil
At walang panlaban sa lamig.
N. Rubtsov

Ang maliksi na tite ay tumatalon,
Hindi siya makaupo.
Tumalon-lundag, tumalon-talon,
Umikot na parang pang-itaas.
A. Barto

Mabilis na maubusan
Tingnan ang mga bullfinches!
Nakarating na kami, nakarating na kami!
Ang kawan ay sinalubong ng blizzard,
At si Frost ang Pulang Ilong
Dinalhan niya sila ng mga puno ng rowan.
A. Prokofiev

SA.: Magaling kang magbasa ng tula. Oras na para maglaro ng kaunti.
/minuto ng pisikal na edukasyon/
Dito sa mga sanga, tingnan mo /4 na pumalakpak sa gilid at tuhod/
Bullfinches sa pulang T-shirt /4 na tumagilid ang ulo sa gilid/
Pinalambot ang mga balahibo / iwinagayway ang mga kamay /
Nagbabadya sa araw, / pumalakpak sa tagiliran/
Ibinaling nila ang kanilang mga ulo, /pinihit ang ulo/
Gusto nilang lumipad palayo. Shoo! Shoo! /nagkakalat ang mga bata sa grupo/

SA: Oh guys, may isa pang sobre sa parsela. Tingnan natin kung ano ang nasa loob nito. Dito kawili-wiling kwento na nangyari kina Masha at Vitya. Gusto mo bang makinig? (Oo)

Sa taglamig, lumakad sina Masha at Vitya sa parke. Sa niyebe, nakita ng mga lalaki ang isang nagyeyelong maya. Kinuha ni Masha ang ibon sa kanyang mga kamay at sinimulang painitin siya ng kanyang hininga. Nagpasya ang mga lalaki na iligtas ang maya. Inilagay nila ang ibon sa kanilang guwantes at nagmamadaling umuwi. Sa bahay, ang maya ay uminit at nagsimulang tumutusok sa mga buto. Sa gabi, gumawa ng feeder si Vitya. Kinabukasan, pinakawalan ng mga lalaki ang maya sa ligaw, at nag-hang ng isang tagapagpakain ng ibon sa isang puno ng birch sa parke. Araw-araw ang mga bata ay nagdadala ng mga mumo ng tinapay at mga buto sa feeder. Ito ay kung paano tinulungan ng mga lalaki ang mga ibon na makaligtas sa malupit na taglamig.
- Nagustuhan mo ba ang kwento? (Oo)
- Ano ang mga pangalan ng babae at lalaki? (Masha at Vitya)
- Sino ang kanilang natagpuan? (Maya)
- paano nila tinulungan ang maya? (ilagay ito sa isang guwantes at iniuwi sa bahay)
- Ano ang ginawa ni Vitya? (tagapakain)
-Bakit kailangan ng mga ibon ng feeder? (para kainin ng mga ibon)
– Sabihin mo sa akin, kung ano ang talagang pinaka-kahila-hilakbot para sa mga ibon ay gutom o malamig? (gutom)
- Siyempre, guys, ang gutom ay kahila-hilakbot, dahil ang mga ibon ay pinainit ng mga balahibo, at sa ilalim ng niyebe mahirap para sa mga ibon na makahanap ng pagkain.
- Ano sa tingin mo ang ginawa ng mga lalaki? mabuting gawa? (Oo)

SA.: Guys, nagtatanong si Sovunya kung alam mo kung ano ang tongue twisters. Alam mo ba kung paano bigkasin ang mga ito?

Na-miss ng uwak ang uwak.

Ang jackdaw ay nakaupo sa isang stick, ang stick ay tumama sa jackdaw.

apatnapu't sa panandalian kumain ng keso.

SA.: Guys, lumalabas na marami tayong alam tungkol sa mga ibon: nagbabasa tayo ng mga libro, iginuhit ang mga ito, pinapanood sila sa paglalakad, naisaulo ang mga tula.
At ngayon inaanyayahan kita na laruin ang larong "Fourth Wheel". Papangalanan ko ang isang grupo ng mga ibon, at hulaan mo kung alin ang kakaiba.
Makinig nang mabuti:
Maya, utong, lunok, kalapati; (slide no. 16, 17)
Bullfinch, gansa, magpie, uwak; (slide no. 18, 19)
Crossbill, lark, bullfinch, maya; (slide No. 20,21)

SA: Mga bata ngayon marami kaming napag-usapan tungkol sa mga ibon. At sino ang makakapagsabi sa akin kung paano sila naiiba sa mga hayop. (slide number 22)

SA: Sino pa ang gustong tumingin sa package? Narito ang larong "Assemble a whole from individual parts." Nag-aalok si Sovunya na tipunin ang ibon mula sa mga bahagi.
Sa mesa ay may mga cut-out na painting ng mga ibon. Dapat kolektahin sila ng mga lalaki.

SA: Magaling ang ginawa mo. Tingnan kung gaano kasaya ang aming panauhin para sa iyo - Sovunya.
(slide number 23)

SA: Guys, may iba pa sa package.
/naglabas ng mga mangkok ng pagkain ng ibon/

SA: Ano ito? Ano ang maaaring maging kapaki-pakinabang para sa? Anong mga ibon ang maaaring magustuhan ang pagkaing ito? Paano natin magagamit ang regalong ito mula kay Sovunya? (Slide No. 24)
/sagot ng mga bata, isaalang-alang, ihambing/

SA: Tama ang sinabi mo na kaya nating gamutin ang mga ibon.
Guys, tingnan mo, ano ito? At sino ang gumawa nito? Kaya ibubuhos namin ang pagkain dito at ituturing ang mga ibon sa aming site.

SA: Nagustuhan mo ba ang premise ni Sovunya?
Tandaan natin ang mga pangalan ng mga ibon sa taglamig.
At paano sila matutulungan ng mga tao sa lamig?

SA: At ngayon ang mga bata
Gumising kami. Humarap sila sa isa't isa at ngumiti.
Inialay ang kanang kamay, inalog ang kaliwang kamay
At sinabi nila sa dulo
"Magaling" kayo sa isa't isa.

Elena Pokatilova
Buod ng isang aralin sa pagbuo ng pagsasalita sa pangkat ng paghahanda"Mga Ibon sa Taglamig"

Buod ng isang aralin sa pagbuo ng pagsasalita sa pangkat ng paghahanda"Droplet"

Naaayon sa paksa: « Mga ibon sa taglamig» .

Inihanda at isinasagawa ang aralin

Nilalaman ng programa: Upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga ibon sa taglamig, ang kanilang kalagayan sa pamumuhay, ang papel ng isang tao sa buhay mga ibon sa taglamig. Matutong mag-highlight at magpangalan mga natatanging katangian hitsura.

Mag-ehersisyo sa edukasyon tambalang pang-uri, pag-uugnay ng mga ito sa mga pangngalan sa panlalaki at kapanganakan ng babae, mga pandiwa mula sa onomatopoeia. Paunlarin pag-iisip - ang kakayahang maghambing, i-highlight, gawing pangkalahatan. Pagyamanin ang isang mabait at mapagmalasakit na saloobin sa buhay na kalikasan, pag-ibig para sa mga ibon, pagnanais na tulungan sila. Lumikha ng isang kanais-nais, magiliw na kapaligiran sa klase.

Gawaing bokabularyo: mga pangngalan - bullfinch, tit, pagkain, buto, butil; adjectives - yellow-breasted, red-breasted, white-sided, black-winged, blue-winged, long-tailed, malaki, maliit; pandiwa - croaks, crackles, chirps, chirps.

Dating trabaho: pagtingin sa mga kuwadro na gawa, mga libro, mga postkard, mga guhit na naglalarawan mga ibon, nagbabasa ng mga kwento tungkol sa mga ibon, pagtatanong ng mga bugtong, pagsulat ng mga naglalarawang kwento mula sa mga larawan, paggawa ng mga feeder para sa mga ibon, pagpapakain mga ibon, mga obserbasyon ng mga ibon.

Kagamitan: mga larawang naglalarawan mga ibon sa taglamig, dalawang magkaparehong bag na gawa sa manipis na tela na puno ng mga butil ng iba't ibang halaman, isang tray, mga lalagyan na may mga butil ng bigas at dawa

Panitikan:

1. M. A. Vasilyeva, V. V. Gerbova, T. S. Komarova. “Programa para sa pagpapalaki at pagtuturo ng mga bata sa kindergarten» . Moscow, "Mosaic-Synthesis", 2005

2. L. G. Selikhova “Integrated mga klase. Pagkilala sa kalikasan at pagbuo ng pagsasalita" Publishing house "Mosaic-Synthesis", 2005

3. L. G. Gorkova, A. V. Kochergina, L. A. Obukhova. "Mga senaryo mga klase sa edukasyon sa kapaligiran ng mga batang preschool." "WAKO" Moscow, 2005

Pag-unlad ng aralin

Pag-unlad ng aralin:

1. Tagapagturo: Guys, kaninang umaga, pagpasok ko pangkat, ang isang magpie ay nakaupo sa isang bahagyang nakabukas na bintana, na may isang sobre sa kanyang tuka. buksan natin? I wonder kung ano ang nasa envelope na ito? (Binuksan ng guro ang sobre na naglalaman ng mga bugtong). Alam mo ba kung paano lutasin ang mga bugtong? Suriin natin ngayon. (Nagtatanong ang guro ng mga bugtong). Kapag nanghuhula, ang mga guhit ay naka-post sa pisara mga ibon.

1. Sa isang kulay abong balahibo na amerikana

At sa malamig na panahon siya ay isang bayani

Tawagan mo siya dali

Sinong tumatalon dyan? (Maya).

2. Maberde ang likod

Ang tiyan ay madilaw-dilaw,

Maliit na itim na sumbrero,

At isang strip ng scarf, (tite)

3. Mas maliwanag ang dibdib kaysa madaling araw

WHO? (Sa bullfinch.)

4. Tulad ng isang soro sa mga hayop,

Ito ang ibon ang pinakamatalino sa lahat.

Nagtatago sa berdeng mga korona.

At ang pangalan niya ay. (uwak)

5. Bibisitahin ko ang lahat sa isang araw

Sisirain ko lahat ng nalalaman ko (magpie)

Tagapagturo: Magaling! Nahulaan mo nang tama ang mga bugtong.

Tagapagturo: Guys, ano ang matatawag mo sa mga ito sa isang salita? mga ibon?

Mga bata: Taglamig.

Tagapagturo: Bakit sila napatawag taglamig?

Mga bata: Dahil hindi sila lumipad sa timog, nananatili sila upang magpalipas ng taglamig sa aming lugar.

Tagapagturo: Guys, tingnan mong mabuti kung ano ang pagkakapareho ng mga lalaking ito mga ibon?

Mga bata: Katawan, pakpak, tuka, balahibo, paa, buntot.

Tagapagturo: Magaling. Paano sila nagkaiba?

Mga bata: Sukat, kulay ng balahibo, hugis ng tuka.

Tagapagturo: Guys, kumusta na kayo? mga ibon sa taglamig?

Mga bata: Mahirap, gutom at malamig.

Tagapagturo:Bakit?

Mga bata: Natabunan ng niyebe ang lupa, walang mga butil na makikita.

Tagapagturo:Tama, kaya naman mga ibon Lumilipad sila palapit sa aming mga tahanan at humihingi ng tulong sa amin. Paano at paano tayo makakatulong? mga ibon sa taglamig?

Mga bata:Pakainin sila.

Tagapagturo: Ano ang pinapakain ng mga tao mga ibon?

Mga bata: Mga buto, cereal, mumo, mantika.

Tagapagturo: Guys, ipapakita ko sa iyo ang dawa at bigas ngayon. Ilarawan ang mga ito sa akin.

Mga bata: Ang dawa ay maliit at dilaw, at ang bigas ay malaki at puti.

Tagapagturo: Ngayon ay maglalaro tayo "Hulaan sa pamamagitan ng pagpindot".Dalhin ang bag sa iyong mga kamay, ang pagkain ay ibinuhos sa kanila mga ibon. Tukuyin sa pamamagitan ng pagpindot kung anong uri ng pagkain ang mayroon ka sa iyong mga bag?

Katya, sabihin mo sa akin, ano ang nasa iyong bag? (Kapanayam ko ng 2-3 pang bata).

At ngayon kalasin bag at tingnan kung nakilala mo ito nang tama.

Mga bata kalasin ang mga bag at tumawag kung ano ang nasa kanila.

Tagapagturo: Ilagay ang lahat ng mga bag sa isang tray. Magaling, pinaghirapan mo at malamang pagod ka, sabay tayong magpahinga.

Minuto ng pisikal na edukasyon:

Nakataas ang mga kamay at kumaway -

Ito ay mga puno sa kagubatan.

Nakayuko ang mga siko, nanginginig ang mga kamay -

Tinatangay ng hangin ang hamog.

Iwagayway natin ang ating mga kamay ng maayos -

Ito ay para sa atin lumilipad ang mga ibon.

Ipapakita namin sa iyo kung paano sila umupo.

Ititiklop namin ang aming mga pakpak pabalik.

V. – Guys, sabihin sa akin kung ang isang magpie ay may puting bahagi, ano ito?

White-sided.

V. - Kung ang isang tite ay may dilaw na dibdib, ano ito?

Dilaw ang dibdib.

V. - Kung ang isang bullfinch ay may pulang dibdib, ano ito?

Pulang dibdib.

V. - Kung ang uwak ay may itim na pakpak, ano ito?

Kar - kar.

V. - So, anong ginagawa niya?

Asul - asul - asul.

V. - Anong ginagawa niya?

Chip-tweet.

V. - Anong ginagawa niya?

Huni.

Tagapagturo:At sa susunod na gawain, guys, hinihiling sa iyo ng magpie na itama ang mga pagkakamali sa mga pangungusap.

Ang itim na uwak ay isang itim na uwak.

Nakaupo si Magpie sa bakod...

Ang uwak ay huni sa araw...

Tinutusok ng bullfinch ang tinapay...

Tagapagturo: Guys, ngayon makinig ng mabuti sa isang maikling kuwento tungkol sa isang bullfinch at sagutin ang mga tanong.

Alam mo, marami mga ibon sa simula ng malamig na panahon lumipad sila sa timog. At may mga pumupunta lamang sa amin sa taglamig. At sila ay tinawag "mga bullfinches", dahil lumilitaw ang mga ito kasama ng niyebe. Madaling makakita ng mga bullfinches. Ang kanilang mga pulang suso, maasul na kulay-abo na likod, mga itim na velvet cap at mga pakpak ay kitang-kita sa puting niyebe.

Ayon kay Yu. Dmitriev

Mga tanong:

1. Ano ang hitsura ng mga bullfinches.

2. Kailan lumilitaw ang mga bullfinches sa ating lugar?

3. Ano pa ang iba? alam mo ang mga ibon sa taglamig?

Tagapagturo: Magaling. Guys, naghanda si Magpie ng isa pang gawain para sa inyo. Sa mga sobre na mayroon ka sa iyong mga mesa, may mga ginupit na larawan na naglalarawan mga ibon. Kailangan mong kolektahin ang mga ito at pangalanan kung alin ang nakuha mo ibon.

Tagapagturo: Ang galing mong kapwa, nakayanan mong lahat ang gawain.

Bottom line. Pagtatasa ng mga aktibidad ng mga bata.

Tungkol saan mga ibon Nagkausap ba kami ngayon? (TUNGKOL SA taglamig.)

Alin naaalala mo ang mga ibon sa taglamig, pangalanan mo.

Paano dapat tumulong ang mga tao? mga ibon? Bakit? (gumawa ng mga birdhouse, feeder, feed).

Mga publikasyon sa paksa:

"Mga ibon sa taglamig at migratory." Buod ng aralin para sa pangkat ng paghahanda Mga tala ng aralin sa pag-unlad ng kognitibo sa pangkat ng pre-school. Paksa: “Pagtalamig at migratory birds" Mga layuning pang-edukasyon:.

Ang "Wintering Birds" ay direktang inaalok sa iyong atensyon ng isang buod mga aktibidad na pang-edukasyon"Wintering Birds" kasama ang mga batang nasa middle school.

Target. Pag-unlad ng magkakaugnay na pananalita. Mga gawain. 1. Upang pagsamahin ang mga ideya ng mga bata tungkol sa mga ibon sa taglamig (mga katangiang panlabas na palatandaan, mga tampok ng buhay.

Buod ng mga aktibidad na pang-edukasyon para sa pagbuo ng pagsasalita sa senior group na "Wintering Birds" Mga layunin ng programa: Upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga ibon sa taglamig, ang kakayahang bumuo ng mga maliliit na anyo. Matutong magsulat ng mga deskriptibong sanaysay.

Bukas session ng speech therapy sa pangkat ng paghahanda

sa paksang "Mga ibon sa taglamig".

Mga gawaing pang-edukasyon sa pagwawasto: Pagpapalawak ng bokabularyo sa paksang "Mga ibon sa taglamig"; pag-activate ng mga interes ng nagbibigay-malay; bumuo ng kakayahang mag-coordinate ng mga numero sa mga pangngalan; Paunlarin ang kakayahang magbigay ng kumpletong mga sagot sa mga tanong;

Mga gawain sa pagwawasto at pag-unlad: Pag-unlad ng visual na atensyon at pang-unawa, pagdinig sa pagsasalita at phonemic perception, memorya, fine at gross motor skills, paghinga at tamang speech exhalation, koordinasyon ng pagsasalita sa paggalaw;

Mga gawain sa pagwawasto at pang-edukasyon: Mag-ambag sa pagbuo ng nagbibigay-malay na interes ng mga bata sa buhay ng mga ibon; pagyamanin ang paggalang sa kalikasan at pangangalaga sa mga ibon; Pagbuo ng mga kasanayan sa pakikipagtulungan, pag-unawa sa isa't isa, mabuting kalooban, kalayaan, inisyatiba, responsibilidad.

Pag-unlad ng aralin

ako. Oras ng pag-aayos

Nakilala ng speech therapist ang mga bata at inaanyayahan ang bawat isa na kumuha ng isang larawan sa paksa.

– Tingnan at pangalanan kung sino ang ipinapakita sa larawan.

– Paano mo matatawag sa isang salita ang mga nakalarawan sa mga larawan? (Mga ibon sa taglamig)

II. Pagpapahayag ng paksa ng aralin

– Ano ang mga pangalan ng mga ibon na nananatili para sa taglamig? (taglamig)

– Sino ang nakahula kung sino ang pag-uusapan natin sa klase?

- Ngayon ay pag-uusapan natin ang tungkol sa mga ibon sa taglamig.

Dito at nag ingay Gintong taglagas, ang mga korona ng puno ay naninipis. Itinapon nila ang kanilang makulay na damit ng mga dahon. Ang Setyembre ay napuno ng mga bumabagsak na dahon, ang Oktubre ay maingay sa ulan, at ang Nobyembre ay sumalubong sa amin ng mga unang hamog na nagyelo.

Ang kagubatan ng taglamig ay malungkot.

Sino ang nagtago ng mga lihim sa ilalim ng niyebe?

Bakit tahimik ang ilog?

Hindi ba tunog ang kanta ng ibon?

Bakit sa tingin mo ay napakatahimik sa kagubatan? (Ang mga ibon ay hindi umaawit.)

Bakit hindi umaawit ang mga ibon? (Lumipad palayo sa mas maiinit na klima.)

Guys, may nakikita akong mga ibon dito (slide), ibig sabihin hindi lahat ng mga ibon ay lumipad palayo.

Larong "Binoculars"

Ang mga bata ay tumitingin sa mga binocular at sinasagot ang tanong na: "Saan ka nakakakita ng mga ibon ngayon?" (sa bubong, sa niyebe, sa bakod, sa feeder, malapit sa bahay). Ano ang tawag sa mga ibong ito? (taglamig).

Ang larong "Bird Concert" ay nilalaro

Ang bawat grupo ng tatlong bata ay binibigyan ng pangalan ng isang ibon at hiniling na ipakita sa koro kung paano kumanta ang mga ibong ito:
Maya: huni-tweet

Tit – ting-ting

Uwak: caw caw

Magpie: strr-strr

Bullfinch: du-du-du

Woodpecker: drrr-drrr

Crossbill: tsok-tsok-tsok

Waxwing: tyur – tyur – tyr

III. Pagsasama-sama ng kaalaman

D/i "Itiklop ang ibon"

Sa iyong mga mesa ay may mga ginupit na larawan na naglalarawan ng mga ibon sa taglamig.

Paano natin malalaman kung anong mga ibon ang nasa mga larawang ito? Mangolekta ng mga larawan at makikilala mo ang iyong ibon.

Guys, bakit lumilipad ang mga ibon palapit sa tirahan ng tao sa malamig na panahon? (Pinakain sila ng lalaki.)

Guys, ang mga ibon ay hindi kumakanta sa malamig na araw, pagkatapos ay aawit kami tungkol sa kanila puro pagsasalita.

D/u "Cranes" (tunog ng musika).

Li-li, li-li - lumipad ang mga crane,

Lo-lo, lo-lo - lahat ng mga landas ay natatakpan ng niyebe,

La-la, la-la - ang buong lupa ay naging puti,

Lu-lu, lu-lu - Bagong Taon Gusto kitang makilala!

VII. Pagsusulat ng mga panukala

Speech therapist: Guys, dapat ba nating tulungan ang mga ibon sa taglamig? Paano?

D/i "Sino ang maaari nating gamutin sa ano?"

Tingnan kung gaano karaming mga ibon ang dumating, kailangan nilang pakainin! Gagamutin ko ang uwak ng isang crust ng tinapay. At ikaw? (Mga sagot ng mga bata.)

Kumain na ang mga ibon. Iminumungkahi kong tingnan mo silang mabuti. Pansinin kung gaano sila naiiba.

D/i “Sabihin mo sa akin kung alin? alin?"

Kung ang isang magpie ay may puting bahagi, ano ito? (Puting-panig)

Kung ang titmouse ay may dilaw na dibdib, ano ito? (Dilaw ang dibdib)

Kung ang isang bullfinch ay may pulang dibdib, ano ito? (Pulang dibdib)

Kung ang uwak ay may makapal na tuka, ano ito? (Makapal na singilin)

Kung ang isang maya ay may maikling tuka, ano ito? (Short-billed)

Guys, ang mga ibon ay puno, at ikaw at ako ay magpapahinga at magkakaroon ng kaunting pisikal na edukasyon.

Dynamic na pause na Larong "Hulaan at maupo"

Pangalanan ko ang mga migratory at wintering birds, kung marinig mo ang pangalan ng wintering bird, pagkatapos ay maupo; at kung ang pangalan ay migratory, pagkatapos ay iwagayway ang iyong mga kamay na parang nakakakita kami ng mga migratory bird sa isang mahabang paglalakbay.

Guys, ihambing ang mga ibon sa mga tao at hayop.

Ang tao ay may mga anak, at ang mga ibon ay may mga sisiw

Ang isang tao ay may ilong, at ang ibon ay may tuka

Ang mga hayop ay may balahibo, ang mga ibon ay may mga balahibo

Ang pusa ay may mga paa, at ang ibon ay may mga paa.

Iminumungkahi kong laruin mo ang larong "Four Wheel"

Bullfinch, tit, feeder, kalapati;

Woodpecker, uwak, utong, liyebre.

Mag-ehersisyo "Bilangin Mo"

Guys, maraming ibon ang nananatili sa amin para sa taglamig. Sabay nating bilangin. (Ang mga bata ay nagbibilang ng mga ibon.)

1,2,...5 (Bullfinch, tit, pigeon, magpie, woodpecker.)

IV. Pagninilay.

Sino ang pinag-usapan natin ngayon? Anong bagong natutunan mo? Aling laro ang pinakanagustuhan mo?

Elena Alekseeva
Buod ng GCD sa pangkat ng paghahanda na "Wintering Birds"

Buod ng GCD sa pangkat ng paghahanda sa paksa: « Mga ibon sa taglamig»

MGA LAYUNIN:

Paunlarin at palawakin leksikon para sa mga bata sa paksa - "Komunika";

Pin title mga ibon sa taglamig sa pagsasalita -"Komunika"

Bumuo ng magkakaugnay na pananalita - "Komunika";

Bumuo ng memorya, atensyon, lohikal na pag-iisip"Pos-research."

Linangin ang isang mabait at mapagmalasakit na saloobin sa mga ibon. – “Natuto. pananaliksik."

MGA METODOLOHIKAL NA TEKNIK:

Verbal – mga tanong, paliwanag, pagtatanong ng mga bugtong, laro ng salita, himnastiko sa daliri. Pin mga salita: mayelo, maniyebe, blizzard, malamig, malupit.

Sandali ng sorpresa - magic wand.

Visual – mga ilustrasyon mga ibon, puno na may mga ibon.

Praktikal - paglutas ng mga bugtong.

GAWAING DIKSYONARYO: upang sanayin ang mga bata tamang pagpili mga palatandaan, mga kahulugan at mga paghahambing para sa isang ibinigay na salita, patindihin ang paggamit ng mga mapagmahal na salita. Bumuo sa gramatika tamang pananalita at buhayin ang diksyunaryo.

PAUNANG GAWAIN: paglalakad, pagmamasid mga ibon, tumitingin sa mga guhit tungkol sa taglamig, mga phenomena ng taglamig, entertainment sa taglamig. Pagbabasa ng mga gawa tungkol sa taglamig, mga ibon; pamilyar sa mga salawikain at tula tungkol sa taglamig; paglutas ng mga bugtong tungkol sa winter phenomena.

DEMONSTRATION MATERIAL: puno na may mga ibon sa taglamig, sobre na may mga bugtong, mga larawan mga ibon sa taglamig.

HANDOUT: mga larawang may mga larawan mga ibon, mga ibon mula sa orange na karton para sa bawat bata.

Mga aktibidad: komunikasyon, sining ng pagbasa. panitikan, pananaliksik na nagbibigay-malay, produktibo, motor.

Pag-unlad ng aralin:

Oras ng pag-aayos (Tumingin kami sa bintana, lumingon at ngumiti sa isa't isa.)

Tagapagturo:

Guys, tandaan natin kung anong oras ng taon ngayon?

Pangalanan ang mga buwan ng taglamig.

Anong mga palatandaan ng taglamig ang alam mo? (Ang mga tao ay nagsusuot ng maiinit na damit; bumabagsak ang niyebe; ang mga ilog at lawa ay natatakpan ng yelo; ang araw ay sumisikat, ngunit hindi umiinit; ang mga araw ay naging mas maikli at ang mga gabi ay mas mahaba)

Gusto mo ba ng taglamig? Bakit? (Sumakay sa mga slide, magparagos, magtayo ng mga snowmen, maglaro ng mga snowball)

Ano ang lagay ng panahon sa taglamig? (malamig, maniyebe, blizzard, malamig, malupit)

Minuto ng pisikal na edukasyon: "Maglakad"

Maglalakad na naman kami.

Napatingin kami sa araw

Nagkatinginan sila.

Kaliwang binti, kanang binti,

Huminga sa pamamagitan ng ilong at huminga sa pamamagitan ng bibig

Ang hangin ay aking katulong.

Pangunahing bahagi:

Tagapagturo: Gusto mo bang sumama sa akin sa isang kamangha-manghang paglalakbay sa kagubatan ng taglamig.

Mga bata: Oo.

Tagapagturo, tandaan natin ang mga tuntunin ng pag-uugali sa kagubatan. (mga sagot ng mga bata). Mayroon akong magic wand, ngunit para sa isang himala na mangyari, kailangan mong ipikit ang iyong mga mata at iwagayway ito, at magbilang ng hanggang tatlo.

Natagpuan namin ang aming mga sarili sa isang clearing kung saan sila kumanta kahanga-hanga mga ibon. Guys, nakatanggap kami ng sulat. buksan natin.

(Binuksan ng guro ang sobre, at may mga bugtong sa loob nito.)

Gusto mo bang lutasin ang mga bugtong? Suriin natin ngayon.

Sisiw - tweet!

Tumalon sa butil!

Peck, huwag kang mahiya!

Sino ito? (Maya)

Pulang dibdib, itim na pakpak,

Mahilig tumusok ng mga butil

Sa unang snow sa abo ng bundok

Magpapakita na naman siya. (Bullfinch)

Itim na vest,

Pulang beret

Ang buntot ay parang hinto,

Ang ilong ay parang palakol. (Woodpecker)

Puting pisngi

asul na ibon,

Matalas na tuka.

hindi ako malaki,

Dilaw na dibdib

Ito (Titmouse)

Mahalagang maglakad, gumalaw,

At yumuko siya at humalik. (Kalapati)

Kulay - kulay abo,

Ugali - magnanakaw,

Namamaos si Karkunya. (Uwak)

Magaling! Paano mo matatawag ang mga ito sa isang salita? mga ibon? (Taglamig)

Bakit sila napatawag taglamig? (dahil nananatili sila para sa taglamig at hindi natatakot sa lamig)

Tagapagturo: Guys, bakit? magkamukha ang mga ibon?

Mga bata: Lahat sila ay may ulo, tuka, katawan, pakpak, buntot, paws, at ang katawan ay natatakpan ng mga balahibo.

Tagapagturo: Tama, kung gayon paano sila naiiba sa isa't isa?

Mga bata: Magkaiba sila sa laki, kulay, at may iba't ibang boses.

Tagapagturo: Sa anong oras ng taon natin ito inoobserbahan mga ibon?

Mga bata: Pinapanood namin sila sa taglamig.

Tagapagturo: Kailangan ba nila mga ibon sa taglamig sa aming tulong? Bakit?

Mga bata: Mga ibon Kailangan talaga nila ang tulong natin, dahil mahirap makahanap ng pagkain sa ilalim ng niyebe.

Tagapagturo: Ano ang maipapakain natin mga ibon sa taglamig?

Mga bata: Maaari mong gamutin ang mga ito ng mga buto, mumo ng tinapay, mga piraso ng mantika.

Minuto ng pisikal na edukasyon "Bullfinches" N. Nishcheva

Dito sa mga sanga, tingnan mo, (pumalakpak)

Bullfinches sa pulang T-shirt. (ipakpak ang mga kamay sa tagiliran)

Nag-fluff ang mga balahibo. (madalas na pakikipagkamay sa ibaba)

Nagbabad sa araw. (nakataas ang mga braso, gumagalaw ang mga kamay)

Ibinaling nila ang kanilang mga ulo, (lumingon sa kanan, kaliwa)

Gusto nilang lumipad palayo. (lateral swings of arms)

Shoo! Shoo! Lumipad tayo! (Nagkakalat ang mga bata pangkat, kumakaway

mga kamay na parang pakpak).

Sa likod ng blizzard! Sa likod ng blizzard!

Tagapagturo: Guys, ano ang title? naririnig ang mga ibon:

tunog "Kasama"- magpie, crossbill, bullfinch, owl, waxwing;

tunog "R"- magpie, uwak, maya;

tunog "l"- woodpecker, wood grouse, kalapati;

tunog "V"- maya, uwak, kuwago.

Tagapagturo: Pangalan mga ibon, Sa pamagat alin:

1 pantig – crossbill;

2 pantig - kuwago, kalapati, capercaillie, bullfinch, kalapati;

3 pantig - magpie, uwak, maya, tit, waxwing.

Tagapagturo: Magaling! Ngayon kailangan mong makinig sa akin nang mabuti upang makumpleto ang gawain. Magbibigkas ako ng mga parirala at pangungusap, at kailangan mo akong iwasto at sabihin ito ng tama.

Ang itim na uwak ay isang itim na uwak.

Snowy owl - puting kuwago.

Gray dove - kulay abong kalapati.

Ang bullfinch pecked ang tinapay - ang bullfinch pecked ang tinapay.

Ang magpie ay nakaupo sa bakod - ang magpie ay nakaupo sa bakod.

Ang uwak ay huni sa araw - ang uwak ay tumikok sa araw.

Tagapagturo: Sabihin mo sa akin kung ano ang maaari nilang gawin mga ibon?

Mga bata: maaaring lumipad ang mga ibon, tumalon, lumipad, kumanta, tumikhim, huni, kumaway, mangitlog, mapisa, sirain ang mga nakakapinsalang insekto.

"Laro ng Bola"

(Ang mga bata ay nakatayo sa isang bilog. Ang guro ay naghahagis ng bola at binibigkas ang simula ng pahayag, at ang bata, na ibabalik ang bola, ay dapat na ipagpatuloy ito.)

Malaki ang uwak at maliit ang maya.

Ang isang tao ay may mga anak, at mga sisiw ng ibon.

Ang pusa ay may mga paa at mga paa ng ibon.

Ang isang tao ay may ilong, at tuka ng mga ibon.

Ang isang lalaki ay may mga kamay at mga pakpak ng ibon.

Ang mga hayop ay may balahibo at mga balahibo ng ibon.

Isang bullfinch, ngunit maraming bullfinch.

Isang wood grouse, at maraming wood grouse.

Isang woodpecker, at maraming woodpecker.

Tatlong kuwago, at limang kuwago.

Dalawang tits, at limang tits.

Lumalakad ang uwak at tumatalon ang maya.

Titmouse, at magiliw na titmouse.

Kuwago, at mabait na kuwago.

Maya, at mabait na maya.

Kalapati, at magiliw na kalapati.

Tagapagturo: Guys, magpapangalan ako ng ilang salita, at dapat mong mahanap ang karagdagang salita.

Kalapati, kalapati, kalapati, blueberry.

Puno, kuwago, kuwago, maliit na kuwago.

Bullfinch, feeder, tit, sparrow.

Waxwing, woodpecker, magpie, kuwago.

Isang laro "Malaman ibon sa pamamagitan ng pandiwang paglalarawan"

Ang ganda nito ibon. May itim na sumbrero sa ulo at maputi ang pisngi. May itim na guhit sa lalamunan - isang kurbata, ang mga pakpak at buntot ay kulay abo, ang likod ay dilaw-berde, at ang tiyan ay dilaw. (Tit)

Itong isa tuktok ng ulo ng mga ibon, pakpak, buntot - itim. Ang likod ay maasul na kulay abo, at ang tiyan ay pula. Ang tuka ay maikli, makapal, itim. (Bullfinch)

Itong isa mga ibon malaking pahaba ang katawan, malaki malakas na mga binti, naglalakad siya ng may mahabang hakbang. Malakas at malaki ang tuka. Ang ulo, lalamunan at mga pakpak ay itim, at ang natitirang bahagi ng katawan ay kulay abo. (Uwak)

Mga himnastiko sa daliri: "Woodpecker"

Kumakatok ako sa kahoy

Gusto kong magkaroon ng uod.

Kahit nagtago siya sa ilalim ng balat,

Magiging akin pa rin ito.

Guys, sa aming paglilinis ay may tumubo na isang mahiwagang puno kung saan sila nakatira mga ibon sa taglamig. Painitin kita mga ibon sa taglamig na may mabubuting salita. Ang isang mapagmahal na salita ay sikat ng araw.

Isang laro "Tawagan mo ako"

Ibon - ibon, tit - tit, bullfinch - bullfinch, kalapati - kalapati, maya - maya. (tunog ng boses mga ibon)

Sana narinig ng mga ibon ang aming pagmamahal, magandang salita. At tiyak na lilipad sila sa ating mga tahanan at magpapasaya sa atin sa kanilang pagkanta. Well, oras na para sa atin pangkat. Napapikit kami. Isa, dalawa, tatlo, apat, lima bumalik tayo.

Guys, ano ang pag-uusapan natin? napag-usapan namin ang tungkol sa mga ibon ngayon?

Mga bata: Ngayon napag-usapan natin mga ibon sa taglamig.

Tagapagturo: Tingnang mabuti muli ang mga larawan at tandaan ang mga ito mga ibon at babasahin ko ito sa iyo tula:

Bullfinch, at magpie, at crossbill, at tits -

Ang mga kahanga-hangang ibon na ito ay taglamig sa amin,

At para patuloy silang manirahan kasama natin

Papakainin natin sila, siyempre, ang ating sarili.

Tagapagturo: Tandaan, guys! Kaibigan natin ang mga ibon! Ingatan mo sila. Lalo na sa taglamig, kapag ito ay lalong mahirap para sa kanila. (tunog ng ponograma "Mga kanta mga ibon» )

Isang laro "Kumpletuhin ang pagguhit"

At ngayon iminumungkahi kong palamutihan mo mga ibon, na nakita namin sa isang kamangha-manghang kagubatan sa taglamig.

Pagninilay: Ngayon ang galing mo lang. Pinag-usapan nila kung paano mag-aalaga at tumulong mga ibon. meron ako nito magandang kalooban. At ikaw?

Kapag ang mga tao magandang kalooban ito ay tinatawag na orange, upang mapanatili mo ang mood na ito para sa buong araw, nais kong bigyan ka ng mga orange na ibon. Salamat, tapos na ang klase.